
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI  

  

  
TANGAZO  

  

KUFUNGULIWA KWA UVUVI WA KAMBAMITI KWA 

MSIMU WA MWAKA, 2025  

         
  

(Chini ya Kifungu cha 4(3) cha Sheria ya Uvuvi, Sura 279)  

         
  

1. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi inalo  

jukumu la kisheria la kusimamia, kulinda, na kuendeleza rasilimali za uvuvi nchini na kuhakikisha 

rasilimali hizi zinanufaisha jamii na Taifa kwa ujumla. Ili kufanikisha malengo yanayokusudiwa Wizara 

ina wajibu wa kusimamia utekelezaji wa Sheria na Kanuni za Uvuvi zilizopo na kutoa miongozo 

mbalimbali ya kusimamia uvuvi endelevu wa samaki aina ya Kambamiti kwa lengo mahususi  kudhibiti 

upotevu na upungufu wa rasilimali  hizi muhimu za uvuvi.  
  
2. Kama mnavyofahamu uvuvi wa samaki aina ya Kambamiti hufanyika nchini katika kanda ya 

Kaskazini na Kusini. Kwa kuzingatia majukumu niliyokasimishwa kwa mujibu wa sheria naelekeza 

Kwa msimu wa mwaka 2025 maombi ya leseni na uvuvi huu  na msimu wa uvuvi utafanyika kama 

ifuatavyo:-  
  

i. Kanda ya kaskazini inahusisha maeneo ya Dar es Salaam, Tanga, Bagamoyo – Saadani. 

Kwa kanda hii uvuvi utafanyika kuanzia tarehe 1 Machi hadi tarehe 30 Septemba, 2025  
  

ii. Kanda ya kusini inahusisha maeneo ya Kisiju, Rufiji - delta, Jaja/Kilwa, Lindi na Mtwara.  

kwa kanda hii uvuvi utafanyika kuanzia tarehe 1 Aprili hadi 31 Agosti, 2025  
  

iii. Maombi ya leseni za uvuvi wa Kambamiti unaofanywa na wavuvi wakubwa, maombi  

yatumwe kwa Katibu Mkuu, Wizara ya Mifugo na Uvuvi.  

  

iv. Maombi ya leseni za uvuvi wa Kambamiti unaofanywa na wavuvi wadogo maombi  

yatumwe Halmashauri kulingana na eneo ambalo muombaji atafanya uvuvi. Maombi hayo 

yatumwe kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri husika.  
  

3. Kwa tangazo hili naelekeza kila kampuni au mwananchi mwenye nia ya kufanya uvuvi wa 

Kambamiti kwa msimu wa mwaka 2025 atume maombi ndani ya siku saba (7) kuanzia tarehe ya 

tangazo hili. Aidha, waombaji wanapaswa kuzingatia Sheria ya Uvuvi [Sura 279] ,Kanuni ya Uvuvi za 

Mwaka 2009 na marekebisho yake ya mwaka 2020. Kwa maelezo zaidi waombaji wanaombwa 

kutembelea Ofisi za Wizara Kanda ya Dar es Salaam na Pwani na tovuti ya wizara 

(www.mifugo.uvuvi.go.tz)  
  

4. Tangazo hili limetolewa kwa mujibu wa Sheria. hivyo, ukiukwaji wa waraka huu ni kosa na 

hatua kisheria zitachukuliwa.   
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TARATIBU ZA KUZINGATIA KWA UVUVI WA KAMBAMITI KWA MSIMU WA 

MWAKA 2025. 

 

Uvuvi wa Kambamiti kwa msimu wa mwaka 2025 utafanyika kwa kuzingatia Sheria ya Uvuvi Namba 
22 ya mwaka 2003, Kanuni za Uvuvi za mwaka 2009 na maboresho yake ya mwaka 2020 pamoja na 
taratibu zingine ambazo zimeandaliwa na Wizara. Taratibu hizo ni kama zifuatazo: 
 

i. Uvuvi wa Kambamiti utafunguliwa tarehe 1 Machi mpaka tarehe 30 Septemba kwa Kanda ya 
Kaskazini na tarehe 1 Aprili mpaka tarehe 31 Agosti kwa Kanda ya Kusini kila mwaka kwa 
wavuvi wote wakubwa na wadogo.  
 

ii. Kila muombaji atapaswa kujaza kikamilifu fomu (2a, 3a na 3b) wakati wa maombi kwa 
kuzingatia Sheria ya Uvuvi Na. 22 ya Mwaka 2003 na Kanuni zake za Mwaka 2009 na 
Marekebisho yake ya mwaka 2020 
 

iii. Maombi ya leseni za uvuvi wa Kambamiti kwa wavuvi wakubwa yatumwe kwa Katibu Mkuu 
(Wizara ya Mifugo na Uvuvi) na wavuvi wadogo watume maombi katika Halmashauri husika.  
 

iv. Kila chombo kitapata haki sawa. Aidha, utaratibu utakaotumika kuhusu chombo gani kinaanza 
mwezi Machi na chombo gani kitaendelea mpaka mwezi Septemba utapangwa na wadau 
watajulishwa.   
 

v. Kila Kampuni ya Meli iliyopata kibali cha kuomba leseni itapaswa kuwasilisha ‘Bank Statement’ 
inayoonyesha uhai wa biashara husika.  
 

vi. Makampuni yanashauriwa kuwekeza katika viwanda vya kuchakata mazao ya Uvuvi, viwanda 
vya kutengeneza barafu kwa ajili ya kuhakikisha ubora wa mazao ya uvuvi. Aidha, kwa wale 
ambao watakuwa wameshindwa kuwekeza katika viwanda, wanashauriwa kuwasilisha 
mikataba ambayo wameingia na wenye viwanda kwa ajili ya kuhifadhia na kuchakata mazao 
ya uvuvi ili kuhakikisha ubora wa mazao unazingatiwa. 
 

vii. Kwa Makampuni yatakayoajiri wageni, yanapaswa kuwasilisha vibali vya kufanya kazi nchini 
kwa watu wasio raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 

viii. Idadi ya meli kwa wavuvi wakubwa zitakuwa kumi na mbili (12) ambapo kila kanda 
zitaruhusiwa meli nne tu ambapo kutakuwa na mzunguko kwa kanda kila mwezi.  
 

ix. Vyombo vitakavyotumika kwenye Uvuvi wa Kambamiti vitatakiwa kuwa na injini zisizozidi 
jumla ya nguvu ya Farasi 500 (500HP) na urefu kati ya mita 11.00 hadi mita 25.0, uzito 
usiopungua tani 20 na usiozidi tani 150 (GRT). 
 

x. Meli ya uvuvi hairuhusiwi kutumia mnyororo wa kutifua tifua chini  (tickler chain) katika Uvuvi 
wa Kambamiti.  

 
xi. Wavu uwekewe kifaa kisichokamata viumbe adimu kama vile Kasa (Turtle Exclusive Device-

TED) na kupunguza samaki wasiolengwa (Bycatch Reducing Device-BRD).  
 

xii. Meli inayokokota wavu nyuma (stern) iwe na wavu mmoja na meli inayokokota wavu ubavuni 
(outtriggers) iwe na nyavu mbili (moja kila upande). 
 

xiii. Chombo cha uvuvi ni lazima kiwe na kifaa kitakachoonyesha mwenendo wa meli ya Uvuvi 
Baharini (VMS). Gharama za kuweka kifaa cha VMS kwenye meli iwe ni ya mwenye chombo. 
Aidha, VMs inapaswa kuwashwa muda wote wa chombo kiwapo baharini. 



 
xiv. Muda wa kuvua kwa meli utakuwa ni kuanzia saa kumi na mbili asubuhi mpaka saa kumi na 

mbili jioni. 
 
xv. Eneo la Uvuvi kwa meli zisivue chini ya kina cha mita 6 kulingana na mkataba wa RAMSAR. 

 
xvi. Chombo kitakachovua kiwe na ‘Fishing Authorization Certificate’ kutoka nchi ambayo meli hiyo 

ilikuwa inavua kwa mara ya mwisho. 
 
xvii. Chombo kiwe na usajili kutoka TASAC na kupewa Sea Worthiness Certificate. 
xviii. Chombo kitakachoomba kuvua kitakaguliwa kama hakijahusika kwenye Uvuvi haramu.  
 
xix. Takwimu zitakazowasilishwa wakati wa kushusha mzigo zitathibitishwa na nahodha wa 

chombo na ‘’Observer wa Idara’’ kwa kusainiwa na wote.  
 
xx. Utoaji wa leseni utazingatia ‘’Kampuni moja meli moja’’ ili  kuhakikisha kuwa kila kampuni 

inamilikiwa na mmiliki tofauti.  
 

xxi. Ikiwa itabainika kwamba ‘’Observer’’, Nahodha na ‘’Chief Officer’’ wameshiriki katika kutorosha 
mzigo au kutoa taarifa zisizo sahihi hatua kali za kisheria zitachukuliwa.  

 
xxii. Idara ya Uvuvi itatoa kibali kwa meli kushusha samaki (bycatch) Bandarini au baharini. Aidha, 

chombo chochote hakiruhusiwi kumwaga samaki majini.  
 

xxiii. Chombo chochote hakiruhusiwi kuchafua mazingira kama vile kutupa takataka ngumu 
(Plastics), Mafuta na uchafuzi  mwingine unaofanana na huo.  

 
xxiv. Meli zitakapokuwa zinavua kwenye kanda husika zifanye mawasiliano na Serikali ya Kijiji/Mtaa, 

mara watakapofika kwenye eneo lao na watoe taarifa wakati wanaondoka na kulipa ushuru 
stahiki. 
 
 
 

 


